Từ năm 2021, trường hợp nào xây nhà không cần giấy phép?

Từ năm 2021, trường hợp nào xây nhà không cần giấy phép?

Thứ 6, ngày 07/05/2021 21:51


Hiện nay vẫn còn một số người dân không biết hoặc chưa hiểu rõ về các quy định xây dựng. Vì vậy tình trạng xây nhà không phép vẫn còn xảy ra ở một số địa phương.

Liệu có phải mọi trường hợp xây nhà đều phải xin cấp phép xây dựng? Bài viết hôm nay, hệ thống sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc trên, cùng tìm hiểu nhé!

3 trường hợp xây nhà không cần giấy phép từ năm 2021

Căn cứ Điều 89 Luật Xây dựng 2014, sửa đổi, bổ sung 2021: Từ năm 2021 xây nhà không cần giấy phép bao gồm:

- Nhà dưới 7 tầng thuộc dự án có quy hoạch chi tiết 1/500 đã phê duyệt. Tuy nhiên, chủ đầu tư cần gửi thông báo hồ sơ thiết kế, thời điểm khởi công tới cơ quan quản lý về xây dựng tại địa phương.

- Nhà ở nông thôn dưới 7 tầng cũng như thuộc khu vực không có quy hoạch, trừ nhà trong khu di tích lịch sử - văn hóa, khu bảo tồn.

- Nhà ở hải đảo, miền núi thuộc khu vực không có quy hoạch trừ nhà trong khu di tích lịch sử - văn hóa, khu bảo tồn.

Nếu xây nhà không nằm trong 3 trường hợp trên, chủ đầu tư phải xin cấp giấy phép công trình.

  

Có 3 trường hợp xây nhà không cần giấy phép từ năm 2021

Xây nhà không phép bị phạt như thế nào?

Theo Khoản 5 Điều 15 Nghị định 139/2017: Mức phạt tiền khi không có giấy phép như sau:

- Phạt từ 10 – 20 triệu đồng: Xây nhà trong khu di tích lịch sử - văn hóa, khu bảo tồn tại nông thôn.

- Phạt từ 20 – 30 triệu đồng khi xây nhà tại đô thị.

Trường hợp xây dựng không có giấy phép đã bị lập biên bản nhưng vẫn tiếp tục xây: Theo Khoản 8 Điều 15 Nghị định 139/2017:

- Phạt từ 5 – 10 triệu đồng khi xây nhà trong nhà trong khu di tích lịch sử - văn hóa, khu bảo tồn tại khu vực nông thôn.

- Phạt từ 35 – 40 triệu đồng khi xây nhà tại đô thị.

Nếu đã xử phạt vi phạm hành chính mà tái phạm theo Khoản 9 Điều 15 Nghị định 139/2017:

- Phạt từ 10 – 20 triệu đồng khi xây nhà trong khu di tích lịch sử - văn hóa, khu bảo tồn tại khu vực nông thôn. 

-  Phạt 70 – 80 triệu đồng khi xây nhà tại đô thị.

Bên cạnh hình thức phạt tiền, người có hành vi xây dựng nhà không phép còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả như buộc tháo dỡ phần công trình hoặc công trình xây dựng vi phạm nếu hành vi vi phạm kết thúc(theo Khoản 11 Điều 15 Nghị định 139/2017.

Nhà xây dựng không giấy phép có được bồi thường khi thu hồi đất?

Theo Khoản 1 Điều 88 Luật Đất đai 2013 quy định:

Nguyên tắc bồi thường: Khi nhà nước thu hồi đất nhưng chủ sở hữu tài sản hợp pháp gắn liền với đất bị thiệt hại tài sản sẽ được bồi thường.

Điều kiện được bồi thường:

+ Là chủ sở hữu tài sản hợp pháp.

+ Nhà ở bị thiệt hại như không sử dụng được, bị tháo gỡ….

Khi nhà nước thu hồi đất mà chủ sở hữu tài sản hợp pháp gắn liền với đất bị thiệt hại tài sản sẽ được bồi thường

Tuy nhiên chỉ nhà ở hợp pháp mới được bồi thường.

Tuy nhiên, theo quy định Khoản 2 Điều 79 Nghị định 139: Nhà không phép được xem là hợp pháp sau khi được cấp Giấy phép nếu:

- Đã nộp phạt.

- Cần đáp ứng đủ một số điều kiện dưới đây:

+ Xây dựng sau ngày 04/01/2008 và kết thúc trước ngày 15/01/2018.

+ Không có vi phạm chỉ tới giới xây dựng.

+ Không làm ảnh hưởng đến các công trình xung quanh.

+ Không xảy ra tranh chấp.

+ Xây dựng trên đất hợp pháp.

+ Hay phù hợp quy hoạch xây dựng đã được phê duyệt.

Hy vọng với những chia sẻ trên giúp bạn biết những trường hợp xây nhà không cần giấy phép. Đừng quên theo dõi chuyên trang ngay hôm nay để cập nhật thêm nhiều bài viết đánh giá hữu ích bạn nhé!

Theo LuatVietnam

 

bài liên quan