4 rủi ro khi mua nhà đất bằng giấy viết tay

4 rủi ro khi mua nhà đất bằng giấy viết tay

Thứ 5, ngày 08/07/2021 08:57

Tại sao mua nhà đất bằng giấy viết tay lại rủi ro? Khi mua nhà đất bằng giấy viết tay gặp rủi ro nào? Để giải đáp băn khoăn hãy dành thời gian theo dõi bài viết dưới đây bạn nhé. Tin rằng với những chia sẻ hữu ích bên dưới do chuyên trang cung cấp sẽ không làm quý độc giả thất vọng!

Tại sao mua nhà đất bằng giấy viết tay lại rủi ro?

Từ 1/7/2014: Hợp đồng mua bán nhà đất cần phải đáp ứng đủ điều kiện về hình thức và nội dung của hợp đồng. Riêng với hình thức hợp đồng mua bán nhà đất tại Luật Đất đai và Luật nhà ở đã quy định rõ. Cụ thể:

-        Mua bán quyền sử dụng đất: Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013: Hợp đồng mua bán quyền sử dụng đất(QSDĐ) phải được chứng thực hoặc công chứng(không áp dụng với các tổ chức hoạt động kinh doanh BĐS).

-        Mua bán nhà ở: Khoản 1 Điều 122 Luật Nhà ở 2014: Hợp đồng mua bán nhà ở phải được chứng thực hoặc công chứng(không áp dụng đối với trường hợp nhà ở phục vụ tái định cư, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước.

Nói tóm lại, sau ngày 1/7/2014 mua nhà đất mà không công chứng hoặc chứng thực thì hợp đồng mua bán sẽ bị vô hiệu do vi phạm hình thức. Trừ trường hợp mỗi bên đã thực hiện tối thiểu 2/3 nghĩa vụ hợp đồng và được Tòa án công nhận hiệu lực.

Khi mua nhà đất bằng giấy viết tay gặp rủi ro nào?

Nếu hợp đồng mua bán nhà đất bị vô hiệu, người mua đất sẽ gặp một số rủi ro sau:

Đã trả hết tiền nhưng QSDĐ vẫn thuộc bên bán

Theo khoản 3, Điều 188 Luật Đất đai 2013 đã nêu rõ việc mua bán chỉ có hiệu lực khi đã đăng ký vào sổ địa chính.

  

Mua nhà đất bằng giấy viết tay gặp rủi ro đã trả hết tiền nhưng QSDĐ vẫn thuộc bên bán

Cho nên, khi mua bán đất bằng giấy viết tay mà không chứng thực hoặc công chứng hợp đồng sẽ không đủ điều kiện đăng ký biến động. Khi đó, mua bán chưa có hiệu lực. Do vậy sẽ dẫn tới tình trạng bên mua đã trả hết tiền nhưng nhà đất vẫn thuộc về bên bán.

Khi giá đất thị trường tăng cao dễ bị đòi lại

Khi giá đất thị trường tăng, đất rất dễ bị đòi lại bởi hợp đồng mua bán chưa có hiệu lực. Bên bán có thể yêu cầu bên mua trả lại đất bất kỳ lúc nào.

Không được thực hiện tặng cho, chuyển nhượng, thế chấp

Mặc dù đất có đủ điều kiện cũng như không thuộc các trường hợp, bị cấm theo quy định nếu không phải là đất chính chủ bạn sẽ không thể thực hiện tặng cho, chuyển nhượng, thế chấp.

Rất dễ bị thu hồi đất, người mua không được bồi thường

Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai 2013: Cá nhân, hộ gia đình được bồi thường khi nhà nước thu hồi nếu đủ những điều kiện sau:

Mua nhà đất bằng giấy rất dễ bị thu hồi đất, người mua không được bồi thường

-        Không phải là đất thuê và trả tiền thuê đất mỗi năm.

-        Có đủ điều kiện để được cấp Sổ đỏ hoặc có Sổ đỏ.

Nếu Sổ đỏ chưa được sang tên thì người được đền bù chính là người đứng tên trong Sổ đỏ.

Mua bán nhà đất ra sao để an toàn về mặt pháp lý?

Để hạn chế rủi ro khi mua bán nhà đất bạn nên lưu ý những vấn đề sau:

-        Trước khi ký hợp đồng mua bán bạn nên kiểm tra kỹ lưỡng tình trạng pháp lý nhà đất.

-        Yêu cầu người bán giao bản chính thức những giấy tờ đất.

-        Hợp đồng mua bán phải được chứng thực hoặc công chứng.

Theo LuatVietnam

 

bài liên quan